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  WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI

TAARIFA KWA UMMA
UFAFANUZI KUHUSU HALI YA USALAMA WA NYAMA DODOMA NA BARIADI 
Dodoma, Januari 12, 2019: 
Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi imesikitishwa na taarifa potofu zilizochapishwa katika magazeti ya ‘MTANZANIA’ la tarehe 1 Februari, 2019, uk. Wa 7, na Gazeti la ‘NIPASHE’ la tarehe 11 Februari, 2019, uk. Wa 4.
Magazeti hayo kwa nyakati tofauti yameripoti kuwa “Walaji wa Nyama katika Jiji la Dodoma Wako Hatarini” na “Machinjio ya Nyama Bariadi ni Hatari kwa Afya,” taarifa ambazo si za kweli na zililenga kuleta taharuki na upotoshaji kwa umma kuhusu hali ya machinjio ya Bariadi na Dodoma na kujenga taswira kama vile sasa ulaji wa nyama katika mikoa hiyo ni hatari.  

Ikumbukwe kuwa ukaguzi wa nyama unasimamiwa na Sheria ya Magonjwa ya Wanyama Namba 17 ya mwaka 2003 na Kanuni zake za mwaka 2007. Aidha, Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi ya Mwaka 2003 inasimamia ubora na usalama wa nyama pindi inapotoka machinjioni kwenda kwa walaji. 
Pia taaluma ya ukaguzi wa nyama inasimamiwa na Sheria ya Veterinari na. 16 ya mwaka 2003 ambayo inaainisha sifa na taaluma anayotakiwa kuwa nayo mkaguzi wa nyama.  Msimamizi wa ukaguzi wa nyama lazima awe ni mtumishi wa serikali mwenye sifa stahiki ikiwa ni pamoja na kutambulika rasmi kisheria na kuna utaratibu maalum wa ukaguzi wa nyama na unafanyika katika mikoa hiyo. 
Kwa mujibu wa sheria hiyo, Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo (DVS) na Mkurugenzi Mkuu Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) ndio wasimamizi na wasemaji wakuu wa shughuli zote za ukaguzi, ubora na usalama wa nyama na vyakula nchini na mamlaka hizo ndizo zinazopaswa kutoa taarifa.
Halikadhalika, Wizara inawataka wafanyabiashara wote wa nyama kufuata sheria, kanuni na taratibu zilizopo za uendeshaji wa biashara ya nyama. Hata hivyo, hatua ambazo kwa sasa Wizara inachukua ni pamoja na:-
1. Matengenezo ya machinjio yenye viwango bora kwa wakazi wa Mji wa Bariadi, Kwa kushirikiana na Katibu Tawala wa Mkoa wa Simiyu, Halmashauri ya Mji wa Bariadi na wadau wengine ambapo, ukarabati wa machinjio ya Bariadi umeshaanza; 
2. Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa kushirikiana na Halmsahuri husika pamoja na vyombo vya usalama vimekuwa vikifanya ukaguzi wa mara kwa mara na kuwabaini wafanyabishara wasio waaminifu ambapo hatua za kisheria huchukuliwa kwa kuwaadhibu ikiwa ni pamoja na nyama zilizokamatwa kuharibiwa; 
3. Wizara imeendelea kuhimiza Serikali za mitaa pamoja na Sekta binafsi kuwekeza katika kujenga machinjio zinazokidhi viwango na matakwa ya kisheria.
Imetolewa na:
Dr. Hezron E. Nonga.

Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo
12/02/2019.
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